Diễn đàn trao đổi pháp luật

Chế độ BHYT đối với cán bộ, chiến sĩ CAND mắc bệnh hiểm nghèo

09/09/2018 05:04

Hỏi: Người thân của tôi là CSGT, mắc bệnh hiểm nghèo đang được điều trị. Xin cho biết, người thân của tôi sẽ được hưởng chế độ, chính sách như thế nào và quy định cụ thể trong văn bản nào? (Nguyễn Thị Hoa, Tuyên Quang)

Trả lời: Theo quy định tại Điều 11 Nghị định số 70/2015/NĐ-CP ngày 1-9-2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế đối với Quân đội nhân dân, CAND và người làm công tác cơ yếu thì cán bộ, chiến sĩ khi đi khám bệnh, chữa bệnh được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán đối với một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ Y tế.

Nếu người thân của bạn Nguyễn Thị Hoa  đã được Bảo hiểm xã hội CAND cấp thẻ bảo hiểm y tế thì chi phí khám, chữa bệnh do Quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo quy định. 

Nếu chưa được cấp thẻ bảo hiểm y tế thì chi phí khám bệnh, chữa bệnh do ngân sách Nhà nước đảm bảo theo quy định tại Thông tư số 04/2008/TT-BCA(H11) ngày 17-3-2008 của Bộ Công an hướng dẫn thực hiện chế độ thanh toán tiền khám, chữa bệnh trong lực lượng CAND.

Trong thời gian nghỉ việc để điều trị bệnh (bao gồm cả nội trú và ngoại trú), người thân của bạn Nguyễn Thị Hoa sẽ được hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại Điều 4, Điều 5 Thông tư liên tịch số 105/2016/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH ngày 30-6-2016 của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an và Bộ Lao động -Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội và Nghị định số 33/2016/NĐ-CP ngày 10-5-2016 của Chính phủ về bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với Quân đội nhân dân, CAND và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân.

Ngoài ra, nếu đủ điều kiện thì sẽ được giải quyết hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau quy định tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư liên tịch số 105/2016/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH nêu trên (người lao động đã hưởng chế độ ốm đau từ đủ 30 ngày trở lên trong năm, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe. 

Thời gian và mức hưởng được thực hiện theo quy định tại Điều 29 Luật Bảo hiểm xã hội). 

Theo Báo Công an nhân dân
Tags:
Tin mới hơn
Người dân cần biết
  • Thanh tra: 069.29 28 111
  • CSGT: 069.29 28 299
  • Trực ban: 069.29 26 112
  • Trực ban hình sự: 069.29 28 312
  • Phòng quản lý XNC: 069.29 28 672
Thống kê
Tổng số lượt truy cập: 16022198